ಏನಿದು ರೆಮ್ಡೆಸಿವಿರ್ ಔಷಧ? ಇದರ ಪ್ರಯೋಜನವೇನು ಮತ್ತು ಏಕೆ ಇದರ ಕೊರತೆಯಿದೆ

ಪ್ರಚಲಿತ ಸುದ್ಧಿ

ಏನಿದು ರೆಮ್ಡೆಸಿವಿರ್ ಔಷಧ? ಇದರ ಪ್ರಯೋಜನವೇನು ಮತ್ತು ಏಕೆ ಇದರ ಕೊರತೆಯಿದೆ?

ದೇಶದಲ್ಲಿ ಕೊರೋನ ಸೋಂಕಿನ ಎರಡನೇ ತರಂಗ ಆತಂಕಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಕೊರೋನಾ ಸೋಂಕು ದೇಶದಲ್ಲಿ ವೇಗವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ. ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ದೇಶದಲ್ಲಿ ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ರೆಮ್ಡೆಸಿವಿರ್ ಎಂಬ ಔಷಧದ ಬಗ್ಗೆ ಚರ್ಚೆಯೂ ತೀವ್ರಗೊಂಡಿದೆ. ಕೊರೋನಾ ರೋಗಿಗಳ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಬೇಕಾಗಿರುವ ಈ ಔಷಧದ ಕೊರತೆ ಅನೇಕ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ.

ಕೊರೋನಾ ಸೋಂಕು ತೀವ್ರಗೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವ ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಈ ಔಷಧಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಏನೆಂದರೆ, ರೆಮೆಡಿಸ್ವಿರ್ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲದವರು ಸಹ ಈ ಔಷಧಿಯನ್ನು ಕೊಂಡುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಆದರೆ ಇದರಿಂದ ಈ ಔಷಧೀಯ ಅತ್ಯಗತ್ಯವಿರುವ ಕೆಲವು ಜನರಿಗೆ ಈ ಔಷಧಿ ಸಿಗುತ್ತಿಲ್ಲ

ಏನಿದು ರೆಮ್ಡೆಸಿವಿರ್ ಔಷಧ?

ಇದು ಆಂಟಿವೈರಲ್ ಔಷಧವಾಗಿದ್ದು, ಇದನ್ನು ಯುಎಸ್ ಔಷಧೀಯ ಕಂಪನಿ ಗಿಲ್ಯಾಡ್ ಸೈನ್ಸಸ್ ತಯಾರಿಸಿದೆ. ಹೆಪಟೈಟಿಸ್ ಸಿ ಮತ್ತು ಉಸಿರಾಟದ ವೈರಸ್‌ಗಳಿಗೆ (ಆರ್‌ಎಸ್‌ವಿ) ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಸುಮಾರು ಒಂದು ದಶಕದ ಹಿಂದೆ ಇದನ್ನು ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ.‌ಆದರೆ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗೆ ಇದಕ್ಕೆ ಅನುಮೋದನೆ ನೀಡಿರಲಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಕೊರೋನದ ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ರೆಮ್ಡೆಸಿವಿರ್ ಚುಚ್ಚುಮದ್ದನ್ನು ಜೀವ ಉಳಿಸುವ ಔಷಧವಾಗಿ ನೋಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಜನರು ದುಬಾರಿ ಬೆಲೆಗೆ ರೆಮ್‌ಡೆಸಿವಿರ್ ಇಂಜೆಕ್ಷನ್ ಖರೀದಿಸಲು ಸಿದ್ಧರಾಗಿರುವುದು ಇದೇ ಕಾರಣ. ತೀವ್ರವಾಗಿ ಕೊರೋನಾ ಸೋಂಕಿಗೆ ‌ತುತ್ತಾಗಿರುವ ರೋಗಿಗಳ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ರೆಮ್ಡೆಸಿವಿರ್ ಚುಚ್ಚುಮದ್ದನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕೊರೋನಾ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ಇದರ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಣೆಯನ್ನು ಯಾರೂ ಗುರುತಿಸಿಲ್ಲ. ನವೆಂಬರ್ನಲ್ಲಿ, WHO ಸಹ ರೆಮ್ಡೆಸಿವಿರ್ ಕೊರೋನಾಗೆ ನಿಖರವಾದ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.

ಕೊರೋನಾ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ನಂತರ, ಅದರ ಮಾರಾಟದಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ಏರಿಕೆ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಈ ಔಷಧಿಯನ್ನು ಸಿಪ್ಲಾ, ಝೈಡಸ್ ಕ್ಯಾಡಿಲಾ, ಹೆಟೆರೊ, ಮೈಲಾನ್, ಜುಬಿಲೆಂಟ್ ಲೈಫ್ ಸೈನ್ಸಸ್, ಡಾ. ರೆಡ್ಡಿಸ್, ಸನ್ ಫಾರ್ಮಾ ಮುಂತಾದ ಅನೇಕ ಕಂಪನಿಗಳು ಉತ್ಪಾದಿಸಿವೆ. ಗಿಲ್ಯಾಡ್ ಸೈನ್ಸಸ್ ಎಂಬ ಕಂಪನಿಯು ರೆಮ್ಡೆಸಿವಿರ್ ಅನ್ನು ಎಬೋಲಾ ಔಷಧಿಯಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿತು. ಆದರೆ ಅದರಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿನ ವೈರಸ್‌ಗಳು ಸಾಯಬಹುದು ಎಂದು ಈಗ ನಂಬಲಾಗುತ್ತಿ‌ದೆ.

ದೇಶದಲ್ಲಿ ಕೊರೋನದ ಎರಡನೇ ತರಂಗದಿಂದ ರೋಗಿಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಭಾರಿ ಹೆಚ್ಚಳ ಕಂಡಿದೆ. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ರೆಮ್‌ಡೆಸಿವಿರ್‌ನ ಬೇಡಿಕೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಕಳೆದ ವರ್ಷದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ, ಕೊರೋನದ ಹೊಸ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಕಡಿಮೆಯಾದ ನಂತರ ರೆಮ್‌ಡೆಸಿವಿರ್ ಔಷಧದ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು. ಕಳೆದ 6 ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ಒಂದು ದಶಲಕ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ರೆಮ್‌ಡೆಸಿವಿರ್ ಚುಚ್ಚುಮದ್ದನ್ನು ಇತರ ದೇಶಗಳಿಗೆ ರಫ್ತು ಮಾಡಿತ್ತು. ದೇಶದಲ್ಲಿ ಕೊರೋನದ ಕೊರತೆಗೆ ಒಂದು ಕಾರಣವೆಂದರೆ ರೆಮ್ಡೆಸಿವಿರ್ ಚುಚ್ಚುಮದ್ದಿನ ಸಂಗ್ರಹಣೆ ಮತ್ತು ಕಪ್ಪು ಮಾರಾಟದ ಸಮಸ್ಯೆ.
ಪ್ರಸ್ತುತ, ರೆಮ್ಡೆಸಿವಿರ್ ಇಂಜೆಕ್ಷನ್ ಪೂರೈಕೆಗಾಗಿ ಕೇಂದ್ರದಿಂದ ದೇಶದ ವಿವಿಧ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರಗಳು ಬೇಡಿಕೆ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಿವೆ. ಇದರೊಂದಿಗೆ ದೇಶದ ವಿವಿಧ ರಾಜ್ಯಗಳಿಂದ ಕಪ್ಪು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಮತ್ತು ರೆಮ್‌ಡೆಸಿವಿರ್ ಚುಚ್ಚುಮದ್ದಿನ ಕಳ್ಳತನ ಘಟನೆಗಳು ಹೊರಬರುತ್ತಿವೆ. ಇದು ಈ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಇನ್ನಷ್ಟು ಸಂಕೀರ್ಣಗೊಳಿಸಿದೆ.

ಕೊರೋನಾದ ಹೊಸ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಮಧ್ಯೆ, ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ಬಳಸುವ ಮುಖ್ಯ ಔಷಧವಾದ ರೆಮ್ಡೆಸಿವಿರ್ ಬೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ದೊಡ್ಡ ರಿಯಾಯಿತಿ ನೀಡಿದೆ. ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ರೆಮ್ಡೆಸಿವಿರ್ ಬೆಲೆಯನ್ನು ಸುಮಾರು ಐವತ್ತು ರಷ್ಟು ಕಡಿತಗೊಳಿಸಿದೆ.

Total Page Visits: 174 - Today Page Visits: 1